๑۩۞۩๑A9 Online Connect People Forum ๑۩۞۩๑
Các bạn nên đăng kì làm thành viên của A9 Online Connect People để truy cập dể dàng hơn. Cảm ơn các bạn đã truy cập diễn đàn
Các bạn nên đăng kì làm thành viên của A9 Online Connect People để truy cập dể dàng hơn. Cảm ơn các bạn đã truy cập diễn đàn
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

11a9 trường THPT Trần Văn Quan năm học 2008 - 2009

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Chỉ là...thi thử - Ngày thứ 2 & 3

Go down 
Tác giảThông điệp
Tieu Thien Vuong
Người Quản Lý
Người Quản Lý
Tieu Thien Vuong

Nam
Keng : 1045407
Birthday : 29/02/1992

Chỉ là...thi thử - Ngày thứ 2 & 3 Empty
Bài gửiTiêu đề: Chỉ là...thi thử - Ngày thứ 2 & 3   Chỉ là...thi thử - Ngày thứ 2 & 3 I_icon_minitimeFri May 14, 2010 10:50 am

Đây là ngày chúng tớ sợ nhất và cũng là ngày...mệt mỏi nhất, vì có đến hai môn học bài.

ĐỊA LÝ

Đây là môn chúng tớ rất...nản, vì đã lơ là ngay từ đầu năm học...Khi Bộ công bố 6 môn thi, chúng tớ đã quyết định "buông" môn này, chỉ tập trung học Sử để vớt vát. Nhưng rồi dù gì thì cũng xem qua Atlat và nội dung quyển đề cương, sao cho "còn chút gì để nhớ", khi vào phòng thi nhớ được tới đâu hay tới đó...

Khi đọc đề, tớ mới cảm thấy thật...sáng suốt khi không học bài! Vì sao ư? Có thể...không cần học bài, diễn đạt theo ý của mình vẫn được điểm...

Môn Địa trôi qua nhẹ nhàng...Và sau khi thi thử xong, rất nhiều bạn quyết định từ giờ đến khi thi tốt nghiệp...khỏi học Địa nữa...

LỊCH SỬ

Đến bây giờ thì chúng tớ chính thức...sợ. Như môn Địa lí, Lịch sử cũng chẳng giới hạn ở bất kì phần nào. Bọn tớ ôn kĩ môn này, nhưng vì lượng kiến thức quá nhiều nên nhầm lẫn kiến thức liên tục, ngày tháng nhớ tứ lung tung...Chỉ những ai thật "siêu phàm" hoặc có ý định thi khối C mới tự tin thôi.

Hôm qua, tớ nghe bạn bè dặn: "Chỉ cần học Điện Biên Phủ, mùa xuân 75 và xu thế toàn cầu hóa là xong". Mọi người còn rỉ tai nhau: "Đề Sử bị lộ". Tớ hứng chí vô cùng.

Rục rịch mở đề. Và chỉ chưa đầy vài giây, nhìn xung quanh, tớ thấy cả lớp bắt đầu...ngạc nhiên tột đỉnh.

Có những bạn...chẳng thuộc câu nào trong số 4 câu đề ra!

Ở phòng thi kế bên, tớ nghe có một tràng cười đồng thanh.

Phòng thi của tớ không thể nào cười nổi nữa...

Và thế là..., bằng hết sức có thể, họ bắt đầu..."vắt óc" để xem còn nhớ chút gì không...Vài bạn cắn bút rất khổ sở, một số khác bắt đầu...hý hoáy vẽ vời gì đó, những bạn còn lại thi thoảng lại nặn ra được vài chữ...Chỉ duy nhất hai bạn "viết như chưa từng được viết". Riêng tớ, làm bài xong trong vòng...15 phút và ngồi quan sát mọi người...

Trống đánh, mọi người nhìn nhau, cười mà như mếu. "May mà chỉ thi thử thôi đấy! Nhưng cũng dự đoán trước được "tương lai" ra sao, thế nào rồi" - một bạn thở dài.

Ôi, tớ bị tủ đè...

TOÁN

Như thường lệ, đây là môn học quan trọng và hầu như bạn nào cũng dành thời gian đầu tư, nên đề không quá khó khăn nếu như đã có nền tảng. Thời gian 2 tiếng rưỡi đủ để làm bài và kiểm tra lại. Có thể nói, những môn học tự nhiên là những môn rất nhẹ nhàng khi bạn đã có kiến thức căn bản.

ANH VĂN

Vì đây là môn cuối cùng nên các thầy cô canh khá thoáng. Mọi người thi thoảng vẫn hỏi nhau râm ran và nhìn ngang liếc dọc. Nhưng rồi thời gian trôi qua nhẹ nhàng và mọi người vẫn hoàn thành bài thi tốt đẹp.

o0o

Qua 2 ngày thi, tớ tiếp tục rút ra được nhiều điều:

*
Học nhưng phải hiểu, "học vẹt" rồi cũng quên...Tớ học Sử cũng rất nhiều nhưng khi vào phòng thi lại quên sạch.
*
Không được "học tủ", không được "nghe đồn".
*
Có đôi khi học rất nhiều nhưng rồi đề thi chẳng ra trúng chỗ nào. Có đôi khi không cần học bài, với vốn kiến thức có sẵn trong đầu, kèm với sự tự tin, bài làm lúc nào cũng luôn tốt...
https://a9soidong.forumvi.com

Chỉ là...thi thử - Ngày thứ 2 & 3
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Chỉ là......... thi thử - Ngày thứ 1
» Xem điểm thi Tin học Nghề - Click ngay