๑۩۞۩๑A9 Online Connect People Forum ๑۩۞۩๑
Các bạn nên đăng kì làm thành viên của A9 Online Connect People để truy cập dể dàng hơn. Cảm ơn các bạn đã truy cập diễn đàn
Các bạn nên đăng kì làm thành viên của A9 Online Connect People để truy cập dể dàng hơn. Cảm ơn các bạn đã truy cập diễn đàn
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

11a9 trường THPT Trần Văn Quan năm học 2008 - 2009

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Lên kế hoạch năm 2010

Go down 
Tác giảThông điệp
Beby lovely 9x
Người Quản Lý
Người Quản Lý
Beby lovely 9x

Nữ
Keng : 1042705
Birthday : 22/09/1993

Lên kế hoạch năm 2010 Empty
Bài gửiTiêu đề: Lên kế hoạch năm 2010   Lên kế hoạch năm 2010 I_icon_minitimeFri Feb 26, 2010 6:54 pm

Làm kế hoạch thật tỉ mỉ. Nhưng thực tế, các kế hoạch đó chúng mình chỉ thực hiện đuợc trong khoảng một tháng là cùng! Tại sao vậy?

Chia sẻ với mọi người

Khi chuẩn bị một kế hoạch mới, bạn nên chia sẻ cho mọi người trong gia đình hay những người bạn thân.

Hãy cho mẹ bạn biết về quyết tâm nâng điểm phẩy môn Toán trong năm mới, cũng như nói cho lũ bạn về mục tiêu chinh phục anh chàng lớp truởng dễ thương lớp bên cạnh.

Có thể bạn không thích nói về những dự định của mình truớc khi nó thành công, nhưng thực tế là khi bạn nói ra những điều đó với những ngưòi xung quanh, bạn sẽ có thêm động lực để thực hiện đúng với những gì mình đã nói.

Và tuyệt nhất là được nhìn nhận và khen ngợi tích cực nếu như bạn đạt đuợc thành công lẫn những lời khuyên bổ ích nếu gặp trắc trở.

Thay đổi cách suy nghĩ

Bạn đặt ra cho mình những lệnh cấm. “Cấm ăn vặt khi xem tivi”, “cấm ngủ nướng vào ngày nghỉ”, “cấm la cà shopping quên ngày tháng”? Để rồi sau lệnh cấm đó, bạn bắt đầu nghĩ về ăn vặt, ngủ nứơng và la cà nhiều hơn. Thế rồi tìm mọi cách… lách luật và an ủi động viên mình bằng một câu “Không sao, ăn hết gói khoai tây chiên này thôi. Mai mới bắt đầu thực hiện kế hoạch.”

Do đó, loại luôn những suy nghĩ cấm cản đó ra khỏi đầu và thử cách suy nghĩ mới với những câu tích cực hơn như “Hôm nay chỉ uống nuớc lọc khi xem Star movie.”, “Hôm nay dậy sớm đón bình minh” và ”Sau giờ tan học về phụ mẹ chuẩn bị cơm tối.” Hiệu quả hơn hẳn đấy, bạn thử xem.

Đặt những mục tiêu trong tầm với

Cũng như việc muốn xây một công trình, hãy dựng cho mình những viên gạch nhỏ.

Để thực hiện một mục tiêu lớn, bạn hãy bắt đầu bằng những kế hoạch đơn giản và dễ thực hiện.

Kinh nghiệm đau thương của tớ năm ngoái là lên cho mình những kế hoạch ngoài tầm với. Sau khi nghe bảo mỗi tuần nên dành ra ít nhất ba ngày tập thể dục, tớ lên hẳn kế hoạch mỗi ngày chạy bộ một tiếng cộng với tập thể dục ba mươi phút. Nghe hoành tráng là vậy, thế nhưng do học cả ngày trên truờng cộng với part-time kín mít, kế hoạch nhanh chóng phá sản chỉ sau ba ngày. Hic!

Vậy nên hãy đơn giản mọi thứ lại. Bạn muốn nâng điểm số môn văn trong học kỳ 2? Hãy bắt đầu với việc đọc những tác phẩm hay, chuẩn bị bài trứơc khi đến tíết học, có một cúôn sổ nhỏ để ghi chép ý và dẫn chứng, và học nhóm chung với hội bạn. Nghe có vẻ dễ thực hiện hơn rồi, đúng không?

Những thành công bé nhỏ

Thực tế, không phải lúc nào mọi thứ cũng suôn sẻ như mình muốn. Và bạn làm gì mỗi khi cảm thấy mình nản chí và múôn dừng lại?

Bạn đã cố gắng một tháng nay mà mọi thứ vẫn…y như cũ, không hề có chuyển bíên gì trong việc học, không hề có tín hiệu gì trong chuyện tình cảm, và cái cân cũng chẳng suy giảm tí ti nào. Có thể do bạn học chưa đúng cách, tấn công chưa đúng đối tượng, và sau khi tập thể dục còn ăn nhiều hơn? Hãy thôi than trách và tìm kíêm những thành công bé nhỏ trong những nỗ lực của mình.

Chẳng phải là tuy tháng này điểm phẩy không tiến triển mấy, nhưng bạn đã giải đuợc những bài Lý mà trúơc đây mình bó tay? Chẳng phải hôm vừa rồi ngừoi ta nói bóng gió với bạn về một cái hẹn cuối tuần đấy sao?

Thế nên, nghĩ đến những niềm vui và đừng bỏ cuộc nhé!

Tự thưởng cho mình

Sau khi gò mình thực hiện những cái list của tuần , của tháng, hãy dành cho mình những phút giây tự khen thưởng.

Mua cái áo đẹp mà bạn đã tăm tia cả tháng nay, xem bộ phim mình thích, ngồi im nghe nhạc thư giãn không bận tâm gì, và ngủ nướng một tí xem sao. Lâu lâu, khi đạt đuợc thành công nào đó, hãy ghi nhận và thuởng cho mình một cách xứng đáng, bạn nhé!

Không quá khó để thực hiện, những bí kíp nhỏ này hy vọng giúp đuợc gì đó cho các bạn. Bây giờ chuẩn bị giấy bút và lên những mục tiêu mới nào.

Lên kế hoạch năm 2010
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Nhạc xuân 2010
» Lịch đấu Worldcup 2010
» liveshow beby su0ng hUm t3t 2010 :D
» Kỹ thuật ép cầu thù +8,+9,+10 FIFA Online 2 phiên bản 1054 tháng 11/2010!
» CÁCH ÉP THÀNH CÔNG CẦU THỦ +8,+9,+10 FIFA ONLINE CẬP NHẬT THÁNG 11/2010!